Ông Vũ Đức Đam và ông Phạm Bình Minh được đề nghị giữ chức vụ Phó Thủ tướng

Thủ tướng Chính phủ sẽ trình Quốc hội phê chuẩn 2 nhân sự giữ chức danh Phó Thủ tướng, đó là Bộ trưởng – Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ Vũ Đức Đam và Bộ trưởng Bộ Ngoại giao Bình Minh” – ông Nguyễn Hạnh Phúc, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội cho biết.

Tại cuộc họp báo giới thiệu chương trình và nội dung Kỳ họp thứ sáu, Quốc hội khóa XIII diễn ra chiều ngày 17/10, ông Nguyễn Hạnh Phúc, Chủ niệm Văn phòng Quốc hội cho biết, trong kỳ họp tới đây, Thủ tướng Chính phủ sẽ trình Quốc hội phê chuẩn 2 nhân sự giữ chức vụ Phó Thủ tướng, đó là ông Phạm Bình Minh, hiện đang là Bộ trưởng Bộ Ngoại giao và ông Vũ Đức Đam, hiện là Bộ trưởng – Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ.

Về người sẽ đảm nhiệm chức vụ Bộ trưởng Bộ Ngoại giao, ông Nguyễn Hạnh Phúc cho biết, trước đây Phó Thủ tướng Phạm Gia Khiêm vẫn kiêm cả nhiệm vụ làm Bộ trưởng Bộ Ngoại giao cả nhiệm kỳ nên nếu được Quốc hội phê chuẩn, ông Phạm Bình Minh cũng sẽ làm Phó Thủ tướng kiêm Bộ trưởng Bộ Ngoại giao.

Riêng chức danh Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ thay ông Vũ Đức Đam, hiện Thủ tướng chưa có ý kiến – ông Nguyễn Hạnh Phúc cho biết thêm.

Theo chương trình dự kiến, vào ngày 13/11, Thủ tướng Chính phủ sẽ trình Quốc hội phê chuẩn việc bổ nhiệm nhân sự giữ chức vụ Phó thủ tướng Chính phủ. Việc bỏ phiếu phê chuẩn việc bổ nhiệm nhân sự giữ chức vụ Phó thủ tướng được tiến hành vào sáng 14/11.

 


 2

Ông Vũ Đức Đam sinh năm 1963 tại tỉnh Hải Dương. Ông hiện là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ. Ông sinh ngày 3 tháng 2 năm 1963 tại xã Ngũ Hùng, huyện Thanh Miện, tỉnh Hải Dương.

Tháng 7 năm 1982, ông được cử làm lưu học sinh Đại học Tự do Brussel, Vương quốc Bỉ. Sau khi trở về nước, tháng 10 năm 1988, ông được phân công công tác tại Công ty Dịch vụ kỹ thuật và Xuất nhập khẩu, Tổng cục Bưu điện.

Đến tháng 10 năm 1990, ông trở thành Chuyên viên Ban Phát triển kỹ thuật và Quan hệ đối ngoại, Tổng công ty Bưu chính – Viễn thông Việt Nam.

Tháng 4 năm 1993, khi vừa tròn 30 tuổi, ông được bổ nhiệm làm Phó Vụ trưởng Vụ Khoa học – Công nghệ và Hợp tác quốc tế, Tổng cục Bưu điện. Ông đảm nhiệm vị trí này cho đến tháng 10 năm 1994.

Trong hơn một năm sau đó, ông làm Phó Vụ trưởng Vụ Quan hệ quốc tế của Văn phòng Chính phủ.

Từ tháng 11 năm 1995 đến tháng 8 năm 1996, ông Vũ Đức Đam giữ chức vụ Quyền Vụ trưởng, sau đó là Vụ trưởng Vụ ASEAN của Văn phòng Chính phủ.

Tháng 8 năm 1996, ông được phân công làm Vụ trưởng, Thư ký Thủ tướng Võ Văn Kiệt. Từ tháng 8 năm 1998, ông là Trợ lý cho đồng chí Võ Văn Kiệt, lúc này là Cố vấn Ban Chấp hành Trung ương Đảng.

Từ tháng 3 năm 2003, ông được phân công tham gia Ban Thường vụ Tỉnh ủy Bắc Ninh, trở thành Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, được bầu làm Phó Chủ tịch rồi Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Bắc Ninh.

Từ tháng 8 năm 2005 đến tháng 11 năm 2007, ông được bổ nhiệm làm Thứ trưởng Bộ Bưu chính – Viễn thông.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ X của Đảng, ông được bầu làm Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng. Sau đó, ông được điều chuyển sang công tác tại Ban Thường vụ Tỉnh ủy Quảng Ninh, được bầu làm Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy.

Tại kỳ họp thứ 12 (kỳ họp bất thường) ngày 5 tháng 5 năm 2008, Hội đồng Nhân dân tỉnh Quảng Ninh khóa XI đã bầu ông giữ chức Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Ninh.

Ngày 17 tháng 3 năm 2010, tại Hội nghị lần thứ 26 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Quảng Ninh, ông Vũ Đức Đam được bầu làm Bí thư Tỉnh ủy.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng, ông Vũ Đức Đam được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng. Tại kỳ họp thứ nhất Quốc hội khóa XIII, được Quốc hội phê chuẩn làm Bộ trưởng – Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ.

 3

Ông Phạm Bình Minh sinh ngày 26 tháng 3 năm 1959, quê quán tại xã Liên Minh, huyện Vụ Bản, tỉnh Nam Định. Ủy viên Trung ương Đảng khóa X, XI.; Đại biểu Quốc hội khóa XIII.

Từ tháng 9 năm 1976 đến tháng 9 năm 1981, ông là sinh viên Trường Đại học Ngoại giao tại Hà Nội.

Từ tháng 10 năm 1981 đến tháng 9 năm 1982, ông là cán bộ Vụ Đào tạo, Bộ Ngoại giao.

Từ tháng 9 năm 1982 đến tháng 1 năm 1986, ông được cử làm Tùy viên Đại sứ quán Việt Nam tại Anh.

Trong thời gian từ tháng 1 năm 1986 đến tháng 6 năm 1991, công là cán bộ rồi tập sự cấp vụ, Vụ Các vấn đề chung của Bộ Ngoại giao.

Tháng 6 năm 1991 đến tháng 6 năm 1994, ông Phạm Bình Minh giữ chức vụ Phó Vụ trưởng Vụ Các tổ chức quốc tế, Bộ Ngoại giao; sau đó ông đi học thạc sỹ Luật và Ngoại giao tại Trường Fletcher Tuft, Hoa Kỳ.

Tháng 6 năm 1994 đến tháng 7/1999, ông là Phó Vụ trưởng Vụ Các tổ chức quốc tế, Bộ Ngoại giao.

Trong thời tian từ tháng 8 năm 1999 đến tháng 10 năm 2001, ông được cử làm Đại sứ, Phó Đại diện Thường trực Việt Nam tại Liên Hợp Quốc, Đảng ủy viên Đảng ủy các cơ quan đại diện Việt Nam tại Hoa Kỳ.

Tháng 10 năm 2001 đến tháng 2 năm 2003, ông là Tham tán Công sứ, Phó Đại sứ Việt Nam tại Hoa Kỳ, Đảng ủy viên Đảng ủy các cơ quan đại diện Việt Nam tại Hoa Kỳ, Bí thư chi bộ Đại sứ quán.

Trong hơn 4 năm, từ tháng 3 năm 2003 đến tháng 8 năm 2007, ông là Quyền Vụ trưởng rồi Vụ trưởng Vụ Các tổ chức Quốc tế, Bộ Ngoại giao. Trưởng đoàn đối thoại về nhân quyền với các nước; Trợ lý Bộ trưởng Bộ Ngoại giao (9/2006); Đảng ủy viên Đảng bộ Bộ Ngoại giao.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ X của Đảng, ông Phạm Bình Minh được bầu làm Ủy viên dự khuyết Ban chấp hành Trung ương Đảng.

Tháng 8 năm 2007 đến tháng 1 năm 2009, ông được bầu làm Ủy viên Trung ương dự khuyết, Ủy viên Ban Cán sự đảng, Thứ trưởng Bộ Ngoại giao rồi Bí thư Đảng ủy, Thứ trưởng Thường trực Bộ Ngoại giao. Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ khối các cơ quan Trung ương.

Từ tháng 1 năm 2009 đến nay, ông là Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Thường trực Bộ Ngoại giao. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng được bầu vào Ban chấp hành Trung ương Đảng; đại biểu Quốc hội khóa XIII. Tại Kỳ họp thứ nhất Quốc hội Khóa XIII, được Quốc hội phê chuẩn làm Bộ trưởng Bộ Ngoại giao.

 Nguồn Vnmedia

Các bài viết cùng chuyên mục